Dịch vụ phát tờ tơi | công ty phát tờ rơi chuyên nghiệp , phát tờ rơi nét Việt để phát tờ rơi hiệu quả nhất mà ít tốn kém chi phí hãy liên hệ Phát tờ rơi Nét Việt Có phải pháp luật cấm triệt để phát tờ rơi? | Dịch vụ phát tờ rơi quảng cáo | Công ty phát tờ rơi
Home » » Có phải pháp luật cấm triệt để phát tờ rơi?

Có phải pháp luật cấm triệt để phát tờ rơi?



Theo chỉ thị 25/2014/CT-UBND của UBND TPHCM về việc tăng cường công tác quản lý về hoạt động quảng cáo trên địa bàn TPHCM sẽ có hiệu lực thi hành từ ngày mai (26-9). Do đó, thành phố Hồ Chí Minh sẽ tiến hành xử phạt đối với người phát tán tờ rơi tại các giao lộ, vòng xoay.

Liên quan đến vấn đề này, theo Luật sư Nguyễn Văn Nguyên, Đoàn Luật sư thành phố Hà Nội, pháp luật hiện hành thì không có điều khoản trực tiếp cấm hành vi phát tờ rơi, tuy nhiên các hành vi quảng cáo nếu vi phạm luật quảng cáo hoặc thuộc quy định tại điều 51, nghị định số 158/2013/NĐ- CP về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực văn hóa, thể thao, du lịch và quảng cáo, vi phạm quy định về hành vi cấm trong hoạt động quảng cáo thì sẽ bị xử phạt theo quy định.



Việc phát tờ rơi quảng cáo diễn ra rất phổ biển ở các thành phố lớn.




Cụ thể, Điều 51 Nghị định 158/2013/NĐ- CP quy định về Vi phạm quy định về hành vi cấm trong hoạt động quảng cáo như sau:

“1. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với hành vi treo, đặt, dán, vẽ các sản phẩm quảng cáo trên cột điện, trụ điện, cột tín hiệu giao thông và cây xanh nơi công cộng.

2. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

a) Quảng cáo có sử dụng các từ ngữ “nhất”, “duy nhất”, “tốt nhất”, “số một” hoặc từ ngữ có ý nghĩa tương tự mà không có tài liệu hợp pháp chứng minh theo quy định;

b) Quảng cáo làm ảnh hưởng đến mỹ quan, trật tự an toàn giao thông, an toàn xã hội, trừ trường hợp quy định tại Khoản 1 Điều này, Điểm a Khoản 2 Điều 63, Khoản 3 Điều 66 Nghị định này;

c) Quảng cáo có tính chất kỳ thị dân tộc, phân biệt chủng tộc; xâm phạm tự do tín ngưỡng, tôn giáo; định kiến về giới; định kiến về người khuyết tật;

d) Ép buộc cơ quan, tổ chức, cá nhân thực hiện quảng cáo hoặc tiếp nhận quảng cáo trái ý muốn.

3. Phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

a) Quảng cáo sản phẩm, hàng hóa, dịch vụ vi phạm quyền sở hữu trí tuệ theo quy định;

b) Quảng cáo có sử dụng hình ảnh, lời nói, chữ viết của cá nhân khi chưa được cá nhân đó đồng ý, trừ trường hợp được pháp luật cho phép.

4. Phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 40.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

a) Lợi dụng quảng cáo để xúc phạm uy tín của tổ chức, danh dự và nhân phẩm của cá nhân;

b) Quảng cáo có nội dung so sánh trực tiếp về giá cả, chất lượng, hiệu quả sử dụng sản phẩm, hàng hóa, dịch vụ của mình với giá cả, chất lượng, hiệu quả sử dụng sản phẩm, hàng hóa, dịch vụ cùng loại của tổ chức, cá nhân khác;

c) Quảng cáo có nội dung tạo cho trẻ em có suy nghĩ, lời nói, hành động trái với đạo đức, thuần phong mỹ tục; gây ảnh hưởng xấu đến sức khỏe, an toàn hoặc sự phát triển bình thường của trẻ em;

d) Quảng cáo có nội dung trái với truyền thống lịch sử, văn hóa, đạo đức, thuần phong mỹ tục Việt Nam.

5. Phạt tiền từ 50.000.000 đồng đến 70.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

a) Quảng cáo sai sự thật, không đúng quy cách, chất lượng, công dụng, nhãn hiệu, kiểu dáng, chủng loại, bao bì, xuất xứ, chỉ dẫn địa lý, phương thức phục vụ, thời hạn sử dụng, thời hạn bảo quản, bảo hành của hàng hóa, dịch vụ, trừ trường hợp quy định tại Điểm d Khoản 3 Điều 68, Điểm c Khoản 3 Điều 69, Điểm a Khoản 2 Điều 72, Điểm b Khoản 1 Điều 75 và Khoản 1 Điều 78 Nghị định này;

b) Quảng cáo lừa dối, gây nhầm lẫn cho công chúng, người tiêu dùng, khách hàng về tổ chức, cá nhân, sản phẩm, hàng hóa, dịch vụ được quảng cáo với tổ chức, cá nhân, sản phẩm, hàng hóa, dịch vụ khác hoặc lừa dối, gây nhầm lẫn về tính năng, tác dụng của sản phẩm, hàng hóa, dịch vụ được quảng cáo, trừ trường hợp quy định tại Khoản 4 Điều 68, Điểm a Khoản 3 Điều 69 và Khoản 4 Điều 70 Nghị định này;

c) Quảng cáo gây thiệt hại cho người sản xuất, kinh doanh và người tiếp nhận quảng cáo;

d) Sử dụng hình ảnh bản đồ Việt Nam trong quảng cáo mà không thể hiện đầy đủ chủ quyền quốc gia;

đ) Sử dụng hình ảnh đồng tiền Việt Nam trong quảng cáo.

6. Phạt tiền từ 70.000.000 đồng đến 90.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

a) Quảng cáo làm tiết lộ bí mật nhà nước;

b) Quảng cáo gây ảnh hưởng xấu đến sự tôn nghiêm đối với Quốc kỳ, Quốc huy, Quốc ca, Đảng kỳ, trừ trường hợp quy định tại Điểm b Khoản 2 Điều 63 Nghị định này;

c) Quảng cáo gây ảnh hưởng xấu đến sự tôn nghiêm đối với anh hùng dân tộc, danh nhân văn hóa, lãnh tụ, lãnh đạo Đảng, Nhà nước, trừ trường hợp quy định tại Điểm b Khoản 2 Điều 63 Nghị định này…..”

Như vậy, không phải mọi hành vi phát tờ rơi quảng cáo đều có thể xử phạt, hay nói cách khách, chỉ xử phạt khi nó vi phạm quy định tại điều 51 Nghị định 158/2013/NĐ-CP.

Luật sư Nguyễn Văn Nguyên còn cho rằng, chỉ thị số 25 của UBND TP.HCM đưa ra một số giải pháp nhằm xử lý các hành vi vi phạm mỹ quan, trật tự đô thị, tuy nhiên nếu có một số vấn đề vượt quá quy định của pháp luật thì việc thực hiện sẽ rất khó khăn.

Cũng theo Luật sư Nguyễn Văn Nguyên trước mắt là xử lý các hành vi liên quan đến phát tờ rơi quảng cáo khi có dấu hiệu vi phạm điều 51 Nghị định 158/2013/NĐ-CP.

PHƯƠNG VY

0 nhận xét:

Đăng nhận xét

VÒNG KẾT NỐI

Thành viên Phát tờ rơi